Thời gian thực hành với người có GCN lương y tối đa 01 năm

07/03/2019 11:16 AM

Thông tư 47/2018/TT-BYT ngày 28/12/2018 quy định điều kiện về văn bằng, Giấy chứng nhận (GCN) và thực hành để cấp chứng chỉ hành nghề dược cổ truyền.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Theo đó, người có GCN là lương y phải thực hành trước khi cấp chứng chỉ hành nghề. Thời gian thực hành đối với người có GCN lương y như sau:

- Đối với người chịu trách nhiệm chuyên môn của cơ sở bán buôn, bán lẻ thuốc cổ truyền là 01 năm;

- Đối với người chịu trách nhiệm chuyên môn của cơ sở bán buôn, bán lẻ dược liệu là 06 tháng;

- Đối với người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược hoặc phụ trách về đảm bảo chất lượng của hộ kinh doanh, hợp tác xã sản xuất dược liệu là 01 năm.

Riêng người có GCN được quy định tại khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 2 Thông tư 47/2018 đã được Sở Y tế cấp giấy phép hành nghề dược thì không phải thực hành khi đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề dược.

Người có GCN lương y quy định tại khoản 1 Điều 2 Thông tư 47/2018 được đăng ký kinh doanh dược cổ truyền trong phạm vi cả nước.

Thông tư 47/2018/TT-BYT có hiệu lực từ ngày 01/3/2019 và bãi bỏ khoản 6 Mục II Thông tư 02/2017/TT-BYT.

Châu Thanh

Chia sẻ bài viết lên facebook 508

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn