Vẫn được thanh toán BHYT khi thẻ BHYT hết hạn nếu thuộc trường hợp này

10/12/2018 11:10 AM

Đây là nội dung đáng chú ý được quy định tại Khoản 9 Điều 27 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế.

>> Mức hưởng BHYT khi khám, chữa bệnh trái tuyến

>> Quy định mới về chính sách “BHYT 05 năm liên tục”

bảo hiểm y tế

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Theo đó, trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) đang điều trị nội trú tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nhưng thẻ BHYT hết hạn sử dụng thì được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng và mức hưởng cho đến khi ra viện nhưng tối đa không vượt quá 15 ngày kể từ ngày thẻ BHYT hết hạn sử dụng.

Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có trách nhiệm thông báo cho người bệnh và cơ quan bảo hiểm xã hội nơi ký hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh để người bệnh tiếp tục tham gia BHYT, cơ quan bảo hiểm xã hội thực hiện việc cấp hoặc gia hạn thẻ BHYT cho người bệnh trong thời gian đang điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Nghị định 146/2018/NĐ-CP bắt đầu có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/12/2018.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 4,844

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn