NLĐ được ký hợp đồng mới tại Đài Loan mà không phải về nước

07/12/2018 16:33 PM

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội vừa ban hành Công văn 5139/LĐTBXH-QLLĐNN về việc hướng dẫn thực hiện một số nội dung liên quan đến lao động hết hợp đồng được ký hợp đồng mới tại Đài Loan mà không phải về nước.

Ảnh minh hoạ (Nguồn Internet)

Trước đó, ngày 05/11/2016, Điều 52 Luật Dịch vụ việc làm sửa đổi của Đài Loan có hiệu lực, đã "bãi bỏ quy định lao động nước ngoài làm công việc quy định tại khoản 8 đến khoản 10, mục I Điều 46 Luật dịch vụ việc làm khi hết hạn hợp đồng phải xuất cảnh 1 ngày".

Như vậy, quy định mới của phía Đài Loan đã cho phép lao động nước ngoài (cổ xanh) làm việc trên vùng lãnh thổ này được ở lại làm việc theo hợp đồng mới mà không phải về nước.

Cũng theo Công văn này, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã làm việc và thống nhất với phía Đài Loan về việc doanh nghiệp Việt Nam không phải tạm ứng tiền vé máy và tiền thu dung đối với người lao động do doanh nghiệp đã đưa đi nhưng bỏ hợp đồng tại kỳ hợp đồng mới sau khi được gia hạn tại chỗ.

Xem chi tiết nội dung tại Công văn 5139/LĐTBXH-QLLĐNN ngày 05/12/2018.

 Châu Thanh

190

Bình luận
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn