Tính lương mới cho cán bộ, công chức theo Thông tư 05/2016/TT-BNV

16/06/2016 15:10 PM

Bộ Nội vụ vừa ban hành Thông tư 05/2016/TT-BNV hướng dẫn thực hiện mức lương cơ sở đối với đối tượng hưởng lương, phụ cấp trong cơ quan, đơn vị sự nghiệp công lập của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội và hội.

tiền lương của cán bộ công chức

Theo đó, điều chỉnh mức lương cơ sở tăng lên 1.210.000 đồng/tháng khi tính mức lương, phụ cấp và hoạt động phí và được áp dụng kể từ ngày 01/5/2016 (Quy định cụ thể tại Điều 3 của Thông tư 05).

Đồng thời hướng dẫn rõ đối với người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống đã được hưởng tiền lương tăng thêm quy định tại Nghị định 17/2015/NĐ-CP như sau:

- Nếu tổng tiền lương và các khoản phụ cấp lương tính theo mức lương cơ sở 1.210.000 đồng/tháng của tháng 5/2016 thấp hơn tiền lương và các khoản phụ cấp lương cộng với tiền lương tăng thêm theo Nghị định số 17 tính theo mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng của tháng 4/2016 thì được hưởng chênh lệch cho bằng tổng tiền lương đã hưởng của tháng 4/2016.

- Mức hưởng chênh lệch này không dùng để tính đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các loại phụ cấp lương.

Thông tư 05 có hiệu lực từ ngày 01/8/2016 và bãi bỏ Thông tư 07/2013/TT-BNV.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 303,878

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn