Nghị định 49/2016/NĐ-CP: Chủ tịch UBND được xử phạt vi phạm hóa đơn

01/06/2016 13:47 PM

Từ ngày 01/8/2016, Nghị định 49/2016/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định 109/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn bắt đầu có hiệu lực thi hành.

Theo đó, Chủ tịch UBND các cấp trong phạm vi thẩm quyền của mình quy định tại Luật xử lý vi phạm hành chính có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn theo quy định tại Nghị định 49.

Cụ thể như sau:

- Chủ tịch UBND cấp xã có quyền: Phạt cảnh cáo; Phạt tiền đến 5.000.000 đồng;

- Chủ tịch UBND cấp huyện có quyền: Phạt cảnh cáo; Phạt tiền đến 25.000.000 đồng; Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại Khoản 5 Điều 33, Khoản 6 Điều 34, Khoản 8 Điều 35, Khoản 4 Điều 36, Khoản 3 Điều 37 và Khoản 6 Điều 38 của Nghị định 109 (được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 49).

- Chủ tịch UBND cấp tỉnh có quyền: Phạt cảnh cáo; Phạt tiền đến 50.000.000 đồng; Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại Khoản 5 Điều 33, Khoản 6 Điều 34, Khoản 8 Điều 35, Khoản 4 Điều 36, Khoản 3 Điều 37 và Khoản 6 Điều 38 của Nghị định 109 (được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 49).

Đồng thời, Nghị định 49 còn Quy định mới về xử phạt trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 25,663

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn