Mã QR trên CCCD gắn chíp bị mờ, xước không quét được, phải làm gì?

11/06/2021 08:13 AM

Trong quá trình sử dụng thì việc bị mờ, xước mã QR dẫn đến việc không quét được thông tin trên thẻ là điều không thể tránh khỏi. Trong những trường hợp này, người dân phải làm thế nào?

Việc thẻ CCCD gắn chíp có mã QR bị mở, xước đồng nghĩa với việc thẻ này bị hư và không thể sử dụng được. Vì khi thực hiện thủ tục hành chính cơ quan có thẩm quyền trích xuất thông tin thông qua mã QR. Nên nếu không thể quét mã QR thì không thể sử dụng tiếp.

Theo quy định tại Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 thì:

“Điều 23. Các trường hợp đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân

1. Thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:

a) Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này;

b) Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

d) Xác định lại giới tính, quê quán;

đ) Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

e) Khi công dân có yêu cầu.

2. Thẻ Căn cước công dân được cấp lại trong các trường hợp sau đây:

a) Bị mất thẻ Căn cước công dân;

b) Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.”

Như vậy, trong trường hợp mã QR bị mờ, xước không thể quét thông ti thì bắt buộc người dân phải thực hiện thủ tục đổi thẻ theo quy định trên.

Nếu không thực hiện đổi CCCD gắn chíp trong trường hợp trên có bị phạt?

Điều 10 Dự thảo Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa  cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình (thay thế Nghị định 167/2013/NĐ-CP), Bộ Công an đề xuất tăng mức phạt đối với hành vi không thực hiện đúng quy định về cấp đổi CMND/CCCD. Cụ thể:

"Điều 10. Vi phạm quy định về cấp, quản lý, sử dụng Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

...

b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân;

…"

Như vậy, nếu dự thảo này được thông qua, hành vi không đổi CCCD gắn chíp trong trường hợp trên có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

Người dân nên đi đổi ngay để bảo vệ quyền lợi của mình

Mã QR trên thẻ CCCD gắn chíp là bộ phận quan trọng vì chứa rất nhiều thông tin của chủ thẻ. Ngoài ra, trong thời gian tới sẽ tích hợp nhiều tính năng mới giúp thuận tiện trong việc giao dịch và các thủ tục hành chính. Nếu người nhận không đổi khi thẻ có vấn đề sẽ gây cho người nhận nhiều thiệt thòi, Ví dụ: không được thực hiện thủ tục, bị phạt…

Trung Tài

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,205

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn