BHXH một lần: NLĐ có thể nhận nhiều lần không?

04/06/2021 15:11 PM

"Tôi đã nhận BHXH một lần tại công ty cũ. Hiện tôi làm việc tại công ty mới, đóng BHXH lại từ đầu được hơn 1 năm. Nếu tôi nghỉ việc và không tham gia BHXH nữa thì tôi có được nhận tiền BHXH một lần tại công ty mới hay không?" - Đây là câu hỏi của bạn Hoàng đến từ Bình Phước.

Theo Khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13 quy định về việc thực hiện chính sách hưởng BHXH một lần đối với người lao động như sau:

“Trường hợp người lao động tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia BHXH tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần”.

Ngoài ra, theo khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định người lao động mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện;

- Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH;

- Ra nước ngoài để định cư;

- Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Như vậy, hiện nay pháp luật không quy định cụ thể về số lần rút BHXH một lần khi đủ điều kiện hưởng. Do đó, nếu anh Hoàng đã đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật nêu trên, thì anh có thể rút BHXH một lần bất kể thời điểm nào mà anh muốn.

Tuy nhiên, việc nhận BHXH một lần sẽ đem đến nhiều thiệt thòi cho NLĐ, vì lợi ích trước mắt mà NLĐ sẽ bỏ lỡ cơ hội được hưởng lương hưu để trang trải cuộc sống, cũng như được hưởng chế độ BHYT để chăm sóc sức khỏe khi về già.

Trung Tài

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,108

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn