Căn cước công dân gắn chíp số 'xấu' có đổi được không?

27/04/2021 10:45 AM

Hiện nay, nhiều địa phương đang triển khai cấp Căn cước công dân gắn chíp. Vậy nếu số CCCD gắn chíp 'xấu', không hợp phong thủy thì có đổi được không?

Số Căn cước công dân gắn chíp 'xấu' có đổi được không?

Số Căn cước công dân gắn chíp 'xấu' có đổi được không?

Theo khoản 1 Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014, thẻ CCCD được đổi trong các trường hợp sau đây:

- Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi;

- Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

- Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

- Xác định lại giới tính, quê quán;

- Có sai sót về thông tin trên thẻ CCCD;

- Khi công dân có yêu cầu.

Tại khoản 2 Điều 19 Luật Căn cước công dân 2014 quy định: Số thẻ CCCD là số định danh cá nhân.

Theo Thông tư 07/2016/TT-BCA hướng dẫn về ý nghĩa của 12 số trên CCCD như sau:

- 3 chữ số đầu tiên là mã tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương hoặc mã quốc gia nơi công dân đăng ký khai sinh;

- 1 chữ số tiếp theo là mã giới tính của công dân;

- 2 chữ số tiếp theo là mã năm sinh của công dân;

- 6 chữ số cuối là khoảng số ngẫu nhiên.

06 số đầu tiên trên thẻ là không thể thay đổi (trừ trường hợp xác định lại giới tính hoặc cải chính năm sinh thì có thể được xác lập lại số định danh cá nhân). 06 số cuối mặc dù là ngẫu nhiên nhưng được lựa chọn bằng phần mềm nên cũng không thể tác động. 

Số định danh cá nhân gắn liền với cá nhân từ khi sinh ra cho đến khi mất, không thay đổi và không trùng lặp với người khác.

Tóm lại, dù số thẻ CCCD xấu thì khi đi đổi thẻ CCCD, số này vẫn giữ nguyên.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 29,902

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn