Cách quy đổi chứng chỉ ngoại ngữ với trình độ thạc sĩ

16/04/2021 09:39 AM

Người dự thi thạc sĩ nếu có chứng chỉ ngoại ngữ theo quy định hoặc tương đương sẽ được miễn thi ngoại ngữ đầu vào. Vậy việc quy đổi chứng chỉ ngoại ngữ tương đương được thực hiện ra sao?

Cách quy đổi chứng chỉ ngoại ngữ với trình độ thạc sĩ

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Theo quy định tại Điều 5, Điều 27 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BGDĐT ngày 15/5/2014 thì:

Thủ trưởng cơ sở đào tạo trình độ thạc sĩ sẽ quy định về trình độ ngoại ngữ cần đạt theo đề nghị của hội đồng khoa học đào tạo nhưng tối thiểu phải từ bậc 3/6 trở lên theo Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc tương đương.

Việc xác định trình độ tương đương (quy đổi chứng chỉ ngoại ngữ) được thực hiện theo bảng dưới đây:

Đối với Tiếng Anh

Cấp độ (CEFR)

IELTS

TOEFL

TOEIC

Cambridge Exam

BEC

BULATS

Khung Châu Âu

Cấp độ 3

4.5

450 ITP

133 CBT 45 iBT

450

PET

Preliminary

40

B1

 

Đối với một số tiếng khác

Khung năng lực ngoại ngữ Việt Nam

Tiếng Nga

Tiếng Pháp

Tiếng Đức

Tiếng Trung

Tiếng Nhật

Cấp độ 3

TRKI I

DELF B1

TCF niveau 3

B1

ZD

HSK cấp độ 3

JLPT N4

Lưu ý: Đối với một số chứng chỉ quốc tế không thông dụng khác, cơ sở đào tạo trình độ thạc sĩ sẽ gửi đến BộGD&ĐT cho ý kiến về việc quy đổi tương đương, nếu được chấp thuận thì có thể thông báo tới người dự thi.

Quý Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,659

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn