Quy định về tiếp nhận, trả kết quả hồ sơ cấp đổi Giấy phép lái xe

13/04/2021 08:40 AM

Ngày 01/4/2021, Tổng cục Đường bộ Việt Nam có Công văn 1910/TCĐBVN-QLPT&NL về việc thực hiện các quy định đào tạo, sát hạch, cấp đổi giấy phép lái xe.

Quy định về tiếp nhận, trả kết quả hồ sơ cấp đổi Giấy phép lái xe

Quy định về tiếp nhận, trả kết quả hồ sơ cấp đổi Giấy phép lái xe (Ảnh minh họa)

Theo đó, đề nghị các Sở GTVT chỉ đạo các cơ quan chuyên môn thực hiện việc tiếp nhận và trả kết quả hồ sơ cấp đổi GPLX theo quy định sau:

- Tại khoản 2 Điều 1 Quyết định 45/2016/QĐ-TTg ngày 19/10/2016 quy định: 

"Quyết định này không điều chỉnh việc tiếp nhận hồ sơ, trả kết quả giải quyết thủ tục hành chính đối với thủ tục hành chính yêu cầu tổ chức, cá nhân không được ủy quyền và phải có mặt trực tiếp để giải quyết".

- Tại khoản 8 Điều 31 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định trách nhiệm của Sở GTVT:

"Tiếp nhận, xử lý thông tin đổi giấy phép lái xe, cấp lại giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng do Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải khác chuyển đến; tổ chức cấp mới, cấp lại giấy phép lái xe bị mất và đổi giấy phép lái xe cho người lái xe có nhu cầu".

- Tại khoản 2 Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT (được sửa đổi tại khoản 7 Điều 2 Thông tư 01/2021/TT-BGTVT) quy định:

"Cá nhân lập 01 bộ hồ sơ theo quy định tại khoản 1 Điều này, gửi trực tiếp hoặc qua hệ thống dịch vụ công trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải".

Bên cạnh đó, kiểm tra chặt chẽ điều kiện và hồ sơ dự sát hạch theo quy định tại điểm b khoản 1 và điểm c khoản 2 Điều 22 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.

Xem chi tiết nội dung tại Công văn 1910/TCĐBVN-QLPT&NL ngày 01/4/2021.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,453

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn