Từ 01/7/2021, đi du học dài ngày có bị xóa hộ khẩu?

09/04/2021 10:15 AM

Đi du học thì có bị xóa hộ khẩu thường trú theo quy định mới từ ngày 01/7/2021 hay không? – Đây là câu hỏi được rất nhiều bạn du học sinh cũng như các bạn đang có ý định đi du học quan tâm, đặt câu hỏi về cho THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

Từ 01/7/2021, đi du học dài ngày có bị xóa hộ khẩu?

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Điều 24 Luật Cư trú 2020 có hiệu lực từ ngày 01/7/2021 quy định sẽ xóa đăng ký thường trú (hay còn gọi là xóa hộ khẩu) đối với trường hợp công dân vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng.

Quy định trên không áp dụng đối với trường hợp:

- Xuất cảnh ra nước ngoài nhưng không phải để định cư (ví dụ đi du học, đi xuất khẩu lao động…).

- Đang chấp hành án phạt tù, chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng.

Như vậy đối với các bạn du học sinh, nếu có đi du học từ trên 12 tháng trở lên cũng sẽ không thuộc trường hợp bị xóa hộ khẩu.

Tuy nhiên các bạn du học sinh, người đang có ý định đi du học cần lưu ý phải khai báo tạm vắng để tránh bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định sau đây:

- Trước 01/7/2021: Khai báo với trường hợp đi du học từ 03 tháng liên tục trở lên đối với người trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự, dự bị động viên (Điều 32 Luật Cư trú 2006).

- Từ 01/7/2021: Khai báo với trường hợp đi du học từ 03 tháng liên tục trở lên đối với người trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự hoặc người đang phải thực hiện các nghĩa vụ khác đối với Nhà nước theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền (Điều 31 Luật Cư trú 2020).

Điều 3 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định “Độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự là độ tuổi công dân thực hiện nghĩa vụ phục vụ tại ngũ và phục vụ trong ngạch dự bị của Quân đội nhân dân”.

Trong đó:

Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ_Luật Nghĩa vụ quân sự 2015

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Điều 17. Độ tuổi quân nhân dự bị sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên trong thời bình_Luật Lực lượng dự bị động viên 2019

….

2. Độ tuổi quân nhân chuyên nghiệp dự bị và hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên được quy định như sau:

a) Nam quân nhân chuyên nghiệp dự bị không quá 40 tuổi; hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị không quá 35 tuổi được sắp xếp vào đơn vị chiến đấu;

b) Nam quân nhân chuyên nghiệp dự bị và hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị không quá 45 tuổi; nữ quân nhân dự bị không quá 40 tuổi được sắp xếp vào đơn vị bảo đảm chiến đấu.

Mức phạt khi không khai báo tạm vắng được thực hiện theo quy định tại Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 8. Vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

..........

b) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng

Quý Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,310

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn