Phải lập hợp đồng khi ủy quyền tham gia phân chia QSD đất

12/03/2021 17:10 PM

Bộ Tư pháp có Công văn 625/BTP-HTQTCT ngày 09/3/2021 trả lời kiến nghị của công dân về việc chứng thực giấy ủy quyền cho người khác tham gia phân chia, định đoạt quyền sử dụng đất.

Phải lập hợp đồng khi ủy quyền tham gia phân chia QSD đất

Phải lập hợp đồng khi ủy quyền tham gia phân chia QSD đất (Ảnh minh họa)

Về vấn đề này, Bộ Tư pháp có ý kiến như sau:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 14 Thông tư 01/2020/TT-BTP ngày 03/3/2020 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định 23/2015/NĐ-CP ngày 16/02/2015 về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch, thì việc ủy quyền cho người khác tham gia phân chia, định đoạt quyền sử dụng đất không thuộc trường hợp được chứng thực chữ ký trên giấy ủy quyền.

Các bên phải xác lập hợp đồng ủy quyền và thực hiện công chứng hoặc chứng thực hợp đồng ủy quyền theo quy định pháp luật.

Việc chứng thực hợp đồng ủy quyền phải bảo đảm đúng quy định của Nghị định 23/2015/NĐ-CPThông tư 01/2020/TT-BTP về việc chứng thực hợp đồng giao dịch.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,183

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn