Mấy giờ thì bắt buộc phải bật đèn xe để không bị phạt?

08/03/2021 11:23 AM

Mấy giờ thì phải bật đèn xe là thắc mắc của nhiều bạn đọc; thậm chí nhiều bạn còn bị nhầm lẫn về thời gian với quy định trước đây. Vì vậy, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT sẽ giải đáp thắc mắc này thông qua bài viết dưới đây:

Mấy giờ thì phải bật đèn xe?

Tùy từng trường hợp mà người điều khiển phương tiện phải bật đèn chiếu sáng theo thời gian dưới đây để tránh bị phạt:

- Trường hợp chạy xe trong hầm đường bộ: Bắt buộc bật đèn chiếu sáng không cần biết là mấy giờ.

- Trường chạy xe trong điều kiện sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn: Bắt buộc bật đèn chiếu sáng không cần biết là mấy giờ.

- Trường hợp chạy xe trong điều kiện thời tiết bình thường, không đang chạy trong hầm đường bộ: Bắt buộc bật đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau.

mấy giờ phải bật đèn xe

Mức phạt lỗi không bật đèn chiếu sáng đúng quy định

Lỗi

Mức phạt tiền

(đối với ô tô)

Mức phạt tiền

(đối với xe máy)

Chạy trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng gần

800.000 – 1.000.000 đồng

400.000 – 600.000 đồng

Chạy xe trong điều kiện sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn không bật đèn chiếu sáng

800.000 – 1.000.000 đồng

100.000 – 200.000 đồng

Không bật đèn trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau

800.000 – 1.000.000 đồng

100.000 – 200.000 đồng

Căn cứ pháp lý: Điều 5, 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Mọi người Tải ngay iThong - App tra cứu mức xử phạt vi phạm gia thông đường bộ để được tra cứu miễn phí và nhanh chóng nhất các mức phạt vi phạm nhé:

Tải về App iThong trên Android TẠI ĐÂY

Tải về App iThong trên iOS TẠI ĐÂY

Hoặc Quét mã QR dưới đây:
iThong

Quý Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,901

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn