Thời hạn giữ chức vụ Kiểm soát viên, quản lý doanh nghiệp nhà nước là 5 năm

23/01/2021 14:13 PM

Nghị định 159/2020/NĐ-CP có hiệu lực thi hành ngày 31/12/2020 quy định về quản lý người giữ chức danh, chức vụ và người đại diện phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp.

Kiểm soát viên doanh nghiệp  nhà nước

Thời hạn giữ chức vụ Kiểm soát viên, quản lý doanh nghiệp nhà nước là 5 năm (Ảnh minh họa)

Theo đó, Điều 27 Nghị định 159 quy định về thời hạn giữ chức vụ  mỗi nhiệm kỳ bổ nhiệm của người quản lý doanh nghiệp nhà nước, Kiểm soát viên là 05 năm, tính từ thời điểm quyết định bổ nhiệm có hiệu lực.

Trong đó:

- Trường hợp thời hạn giữ chức vụ dưới 05 năm thực hiện theo quyết định của cấp có thẩm quyền.

- Trường hợp người quản lý doanh nghiệp nhà nước, Kiểm soát viên được điều động, bổ nhiệm giữ chức vụ mới tương đương chức vụ cũ trở lên thì thời hạn giữ chức vụ được tính từ ngày quyết định điều động, bổ nhiệm giữ chức vụ mới có hiệu lực thi hành.

- Trường hợp thay đổi chức danh quản lý do thay đổi tên gọi doanh nghiệp thì thời hạn giữ chức vụ được tính từ ngày quyết định bổ nhiệm theo chức vụ cũ theo tên gọi cũ của doanh nghiệp.

Như vậy, so với quy định cũ tại Điều 26 Nghị định 97/2015/NĐ-CP thì thời hạn giữ chức vụ Kiểm soát viên được tăng từ 03 năm lên 05 năm.

Thùy Liên 

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,395

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn