Tết âm lịch 2021: Đổi tiền lẻ kiếm lời có thể bị phạt đến 80 triệu đồng

15/01/2021 08:02 AM

Vào những ngày cận tết, nhu cầu đổi tiền lẻ để lì xì liên tục tăng. Theo đó, xuất hiện tình trạng đổi tiền lẻ thu phí. Việc này được xếp vào hành vi đổi tiền không đúng theo quy định và bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 88/2019/NĐ-CP.

Điểm a khoản 5 Điều 30 Nghị định 88/2019/NĐ-CP quy định mức phạt đối với hành vi đổi tiền không đúng quy định:

“Điều 30. Vi phạm quy định về quản lý tiền tệ và kho quỹ

...

5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Thực hiện đổi tiền không đúng quy định của pháp luật.”

Mức phạt tiền đối với hành vi trên là mức phạt tiền áp dụng đối với cá nhân còn mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Cụ thể: Cá nhân thực hiện đổi tiền không đúng quy định bị phạt từ 20 đến 40 triệu đồng. Tổ chức thực hiện đổi tiền không đúng quy định bị phạt tìên từ 40 đến 80 triệu đồng.

Ngày 21/12/2020, Thủ tuớng ban hành Chỉ thị 44/CT-TTg trong đó có yêu cầu Ngân hàng Nhà nước phối hợp với các cơ quan chức năng tăng cường kiểm tra, kịp thời xử lý các hoạt động mua, bán ngoại tệ, vàng và dịch vụ đổi tiền mặt mệnh giá nhỏ không đúng quy định của pháp luật.

Trung Tài

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 5,393

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn