Tổng hợp điểm mới 11 Luật, Bộ luật có hiệu lực từ 01/01/2021

Xe cũ nát, hết ‘đát’: Hiểu thế nào cho đúng?

06/01/2021 10:35 AM

Bộ Tài nguyên và Môi trường đề nghị Hà Nội, TPHCM thu hồi xe cũ nát. Vậy, xe cũ nát được hiểu như thế nào?

Xe máy củ nát, hết ‘đát’ vẫn lưu thông trên đường

Xe máy cũ nát, hết ‘đát’ vẫn lưu thông trên đường

Trước hết, xe cũ nát hay hết "đát" là những cụm từ người dân thường sử dụng khi nhắc đến xe hết niên hạn sử dụng.

Theo khoản 1 Điều 3 Nghị định 95/2009/NĐ-CP thì niên hạn sử dụng của xe ô tô là thời gian cho phép sử dụng của xe ô tô.

Tại Điều 4 Nghị định 95/2009/NĐ-CP, quy định về niên hạn sử dụng của xe ô tô như sau:

- Không quá 25 năm đối với xe ô tô chở hàng.

- Không quá 20 năm đối với xe ô tô chở người.

- Không quá 17 năm đối với xe ô tô chuyển đổi công năng từ các loại xe khác thành xe ô tô chở người trước ngày 01/01/2002.

Hiện nay, chưa có quy định về niên hạn sử dụng đối với xe mô tô, xe gắn máy các loại.

Một số quy định liên quan

- Luật Giao thông đường bộ 2008 nghiêm cấm đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng không bảo đảm tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường tham gia giao thông đường bộ (khoản 4 Điều 8).

- Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định sẽ thu hồi chứng nhận đăng ký xe, biển số xe hết niên hạn sử dụng (khoản 7 Điều 19). Tuy nhiên, nhưng không có điều khoản nào xử phạt trong trường hợp chủ phương tiện không chấp hành việc thu hồi.

- Quyết định 16/2015/QĐ-TTg  ngày 22/5/2015 của Thủ tướng Chính phủ, từ ngày 01/01/2018, xe mô tô, gắn máy và ô tô các loại hết niên hạn sử dụng sẽ bị thu hồi.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 812

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn