Điều kiện khấu trừ 10% thuế TNCN trước khi trả thu nhập cho NLĐ

25/12/2020 09:06 AM

"Khi nào thì công ty được thực hiện khấu trừ 10% thuế thu nhập cá nhân trước khi trả thu nhập cho người lao động?" - Đây là thắc mắc của Hải Minh đến từ Bình Phước.

Điều kiện khấu trừ 10% thuế TNCN trước khi trả thu nhập cho NLĐ

Khấu trừ 10% thuế TNCN trước khi trả thu nhập cho NLĐ (ảnh minh họa)

Về vấn đề này, Luật gia Bùi Tường Vũ, giám đốc THƯ VIỆN PHÁP LUẬT có ý kiến giải đáp như sau:

Căn cứ quy định tại Điểm i Khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho NLĐ thực hiện khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho NLĐ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau:

(1) NLĐ là cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động theo hướng dẫn tại Điểm c, d, Khoản 2, Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng;

(2) NLĐ có tổng mức trả thu nhập từ 2.000.000 đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

(3) NLĐ không có văn bản cam kết về việc trong năm NLĐ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

Bản cam kết để không bị khấu trừ 10% thuế TNCN

Trong đó, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác trả cho NLĐ bao gồm:

- Tiền hoa hồng đại lý bán hàng hóa, tiền hoa hồng môi giới; tiền tham gia các đề tài nghiên cứu khoa học, kỹ thuật; tiền tham gia các dự án, đề án; tiền nhuận bút theo quy định của pháp luật về chế độ nhuận bút; tiền tham gia các hoạt động giảng dạy; tiền tham gia biểu diễn văn hoá, nghệ thuật, thể dục, thể thao; tiền dịch vụ quảng cáo; tiền dịch vụ khác, thù lao khác.

- Tiền nhận được từ tham gia hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị doanh nghiệp, ban kiểm soát doanh nghiệp, ban quản lý dự án, hội đồng quản lý, các hiệp hội, hội nghề nghiệp và các tổ chức khác.

Thanh Lợi

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 25,766

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn