Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Giáo viên giáo dục quốc phòng có được miễn nghĩa vụ quân sự?

21/11/2020 16:07 PM

Ông Bùi Đình Đức tốt nghiệp chuyên ngành Giáo dục quốc phòng, an ninh và đang là giáo viên hợp đồng bộ môn Giáo dục quốc phòng của 2 trường trung học phổ thông ở TP. Hà Nội. Theo Quyết định số 607/QĐ-TTg thì sau khi ra trường, ông Đức được xét phong quân hàm sĩ quan dự bị và ưu tiên tuyển dụng làm giáo viên.

Vừa qua, ông Đức nhận giấy khám tuyển nghĩa vụ quân sự. Ông Đức hỏi, đối tượng như ông thì có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự không?

Cục Quân lực, Bộ Tổng Tham mưu – Bộ Quốc phòng trả lời vấn đề này như sau:

Chế độ đối với sinh viên Đề án 607

Ngày 24/4/2014, Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định số 607/QĐ-TTg phê duyệt Đề án “Đào tạo giáo viên, giảng viên giáo dục quốc phòng và an ninh cho các trường trung học phổ thông, trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề, cao đẳng nghề và các cơ sở giáo dục đại học đến năm 2020” (Đề án 607).

Theo đó, mục tiêu của Đề án 607, đến năm 2020 (năm kết thúc đề án) bảo đảm đào tạo đáp ứng 90% nhu cầu giáo viên và 70% nhu cầu giảng viên giáo dục quốc phòng và an ninh giảng dạy ở các trường trung học phổ thông, trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề, cao đẳng nghề và các cơ sở giáo dục đại học.

Về chế độ chính sách theo quy định tại Đề án 607, quá trình học tập tại trường, sinh viên được thụ hưởng tiêu chuẩn như một học viên đào tạo sĩ quan lục quân tại trường Quân đội. Học viên tốt nghiệp bao gồm cả nữ, nếu có đủ tiêu chuẩn sức khỏe và tình nguyện đăng ký, được xét phong quân hàm sĩ quan dự bị theo quy định của Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam và quy định của Chính phủ về sĩ quan dự bị Quân đội nhân dân Việt Nam; được ưu tiên tuyển dụng làm giáo viên giáo dục quốc phòng và an ninh tại các trường.

Đối tượng, điều kiện xét phong quân hàm sĩ quan dự bị được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 20 Nghị định số 78/2020/NĐ-CP ngày 6/7/2020 về sĩ quan dự bị Quân đội nhân  dân Việt Nam: “Học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan dự bị, học viên tốt nghiệp đào tạo Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã ngành quân sự cơ sở được phong quân hàm Thiếu úy sĩ quan dự bị”.

Đối tượng, tiêu chuẩn tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị được quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 4 Nghị định số 78/2020/NĐ-CP: “Quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan chuẩn bị xuất ngũ; hạ sĩ quan dự bị, cán bộ, công chức, viên chức và công dân tốt nghiệp đại học trở lên; sinh viên khi tốt nghiệp đại học”.

Căn cứ nhu cầu biên chế các đơn vị dự bị động viên theo từng quân, binh chủng, ngành; hằng năm, Bộ Quốc phòng được Chính phủ giao chỉ tiêu đào tạo, phong quân hàm sĩ quan dự bị; đối tượng chủ yếu tuyển chọn từ hạ sĩ quan chỉ huy hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ, được đào tạo, trải qua thực tế huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu tại các đơn vị thường trực; ngoài ra, tuyển chọn một số cán bộ, công chức, viên chức, sinh viên khi tốt nghiệp đại học có ngành nghề chuyên môn cần cho Quân đội hoặc Quân đội chưa đào tạo được để đào tạo sĩ quan dự bị, phù hợp với nhu cầu tổ chức biên chế trong các đơn vị dự bị động viên.

Từ những căn cứ trên, những năm qua, Bộ Quốc phòng chưa xem xét phong quân hàm sĩ quan dự bị đối với sinh viên tốt nghiệp đào tạo giáo viên giáo dục quốc phòng và an ninh thuộc Đề án 607 (1.036 sinh viên đã tốt nghiệp, 597 sinh viên đang đào tạo) trong đó có ông Bùi Đình Đức.

Đối tượng thực hiện nghĩa vụ quân sự

Sau khi tốt nghiêp Cử nhân Giáo dục quốc phòng và an ninh, ông Đức chưa được xem xét phong quân hàm sĩ quan dự bị, do đó chưa được công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ theo quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 4 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015.

Mặt khác, thời hạn tạm hoãn nghĩa vụ quân sự tại ngũ đối với ông Đức theo quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 đã hết tính từ ngày tốt nghiệp. Do vậy, nếu ông Đức còn trong độ tuổi gọi nhập ngũ (27 tuổi), địa phương có Lệnh gọi khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự là đúng với quy định của pháp luật hiện hành.

Nếu ông Đức nhập ngũ thực hiện nghĩa vụ quân sự tại ngũ, sau khi xuất ngũ được ưu tiên tiếp nhận lại nơi làm việc trước khi nhập ngũ theo quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều 50 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 785

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn