NLĐ không được hưởng chế độ ốm đau nếu thuộc 05 trường hợp sau

10/11/2020 15:39 PM

Theo Luật Bảo hiểm xã hội, NLĐ khi ốm đau nghỉ việc nếu đủ điều kiện quy định sẽ được hưởng trợ cấp ốm đau. Tuy nhiên, NLĐ sẽ không được giải quyết hưởng chế độ ốm đau nếu thuộc một trong 05 trường hợp sau:

Chế độ ốm đau

05 trường hợp NLĐ không được hưởng chế độ ốm đau (Ảnh minh hoạ)

(1) NLĐ bị ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy.

(Xem Danh mục chất ma tuý tại Nghị định 73/2018/NĐ-CP ngày 15/5/2018).

(2) NLĐ nghỉ việc điều trị lần đầu do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

(3) NLĐ bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động;

(4) NLĐ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

(5) NLĐ phải nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau nhưng không thuộc trường hợp chăm con ốm đau dưới 07 tuổi có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Căn cứ pháp lý:

- Điều 1 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015;

- Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

Thùy Liên

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 8,406

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn