Những thời giờ NLĐ không làm việc mà vẫn được hưởng lương

04/11/2020 08:46 AM

Những thời giờ người lao động không làm việc mà vẫn được tính vào thời giờ làm việc hưởng lương được quy định tại Nghị định 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013

Lương

Thời giờ NLĐ không làm việc mà vẫn được hưởng lương (Ảnh minh hoạ)

Cụ thể, Điều 3, Điều 5 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định những thời giờ người lao động không làm việc nhưng vẫn được tính lương gồm:

- Giờ nghỉ giữa giờ giờ theo quy định, trong đó:

+ Thời gian nghỉ giữa giờ làm việc theo quy định được coi là thời giờ làm việc áp dụng trong ca liên tục 08 giờ trong điều kiện bình thường hoặc 06 giờ trong trường hợp được rút ngắn. Thời điểm nghỉ cụ thể do người sử dụng lao động quyết định.

+ Ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường theo quy định nêu trên, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc.

- Giờ nghỉ giải lao theo tính chất của công việc.

- Giờ nghỉ cần thiết trong quá trình lao động đã được tính trong định mức lao động cho nhu cầu sinh lý tự nhiên của con người.

- Thời giờ nghỉ mỗi ngày 60 phút đối với lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

- Nghỉ mỗi ngày 30 phút đối với lao động nữ trong thời gian hành kinh.

- Thời giờ phải ngừng việc không do lỗi của người lao động.

- Thời giờ học tập, huấn luyện an toàn lao động, vệ sinh lao động.

- Thời giờ hội họp, học tập, tập huấn do yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc được người sử dụng lao động đồng ý.

- Thời giờ hội họp, học tập, tập huấn do công đoàn cấp trên triệu tập cán bộ công đoàn không chuyên trách theo quy định của pháp luật về công đoàn.

- Thời giờ làm việc được rút ngắn mỗi ngày ít nhất 01 giờ đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu.

Thùy Liên

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,852

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn