Chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 03/2021

Lợi dụng mưa lũ tăng giá áo phao cứu sinh sẽ bị phạt nặng

20/10/2020 11:49 AM

Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh áo phao cứu sinh có quyền định giá bán nhưng có nghĩa vụ phải niêm yết giá bán theo quy định.

Theo quy định tại Điều 19 Luật Giá 2012 thì áo phao cứu sinh không thuộc Danh mục hàng hóa do nhà nước định giá.

Đồng thời, tại Điểm b Khoản 5 Điều 12 Luật Giá 2012 quy định:

Điều 12. Nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh

...5. Niêm yết giá:

...b) Đối với hàng hóa, dịch vụ không thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ do Nhà nước định giá thì niêm yết theo giá do tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh quyết định và không được mua, bán cao hơn giá niêm yết.

Như vậy: Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh áo phao cứu sinh có quyền định giá bán nhưng có nghĩa vụ phải niêm yết giá bán đối với mặt hàng này và không được bán cao hơn giá bán mà mình đã niêm yết.

Trường hợp vi phạm, tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 3 và Khoản 3 Điều 12 Nghị định 109/2013/NĐ-CP, cụ thể như sau:

- Đối với cá nhân vi phạm: Bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

- Đối với tổ chức vi phạm: Bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Thanh Lợi

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 777

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn