Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Con dấu của doanh nghiệp không bắt buộc phải là hình tròn

08/10/2020 15:04 PM

Bạn Lan Hương (Email: Lanhuong****@gmail.com) thắc mắc: "Theo quy định của pháp luật thì con dấu của doanh nghiệp có bắt buộc phải là hình tròn hay không?".

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Tại Khoản 1 Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:

1. Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội dung con dấu của doanh nghiệp. Nội dung con dấu phải thể hiện những thông tin sau đây:

a) Tên doanh nghiệp;

b) Mã số doanh nghiệp.

Đồng thời, tại Khoản 2 Điều 12 Nghị định 96/2015/NĐ-CP quy định:

2. Mẫu con dấu doanh nghiệp được thể hiện dưới một hình thức cụ thể (hình tròn, hình đa giác hoặc hình dạng khác). Mỗi doanh nghiệp có một mẫu con dấu thống nhất về nội dung, hình thức và kích thước.

Như vậy: Từ các quy định được dẫn chứng trên đây có thể thấy pháp luật hiện hành cho phép doanh nghiệp được tự quyết định hình thức con dấu của mình; theo đó, con dấu của doanh nghiệp có thể là hình tròn, hình đa giác hoặc hình dạng khác nhưng phải thống nhất.

Thanh Lợi

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,400

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn