Tổng hợp điểm mới 11 Luật, Bộ luật có hiệu lực từ 01/01/2021

Hạn tuổi phục vụ cao nhất của hạ sĩ quan, sĩ quan Công an

08/10/2020 14:06 PM

Liên quan đến hạn tuổi phục vụ của của hạ sĩ quan, sĩ quan Công an nhân dân, Luật Công an nhân dân 2018 và các văn bản hướng dẫn đã có quy định cụ thể.

hạn tuổi phục vụ của sĩ quan công an

Theo đó, hạn tuổi cao nhất phục vụ của của hạ sĩ quan, sĩ quan Công an nhân dân như sau:

- Hạ sĩ quan: 45 tuổi.

- Cấp úy: 53 tuổi.

- Thiếu tá, Trung tá: nam 55 tuổi, nữ 53 tuổi;

- Thượng tá: nam 58 tuổi, nữ 55 tuổi;

- Đại tá: nam 60 tuổi, nữ 55 tuổi;

- Cấp tướng: 60 tuổi.

Riêng:

**Sĩ quan Công an là giáo sư, phó giáo sư, tiến sĩ, chuyên gia cao cấp có thể được kéo dài hạn tuổi phục vụ hơn 60 đối với nam và hơn 55 đối với nữ, cụ thể:

- Điều kiện để được kéo dài tuổi phục vụ:

+ Đơn vị trực tiếp sử dụng sĩ quan có nhu cầu và còn thiếu biên chế so với ấn định;

+ Có sức khỏe, phẩm chất, năng lực chuyên môn nghiệp vụ và tự nguyện tiếp tục làm việc theo yêu cầu.

-  Sĩ quan đủ điều kiện có thể được kéo dài hạn tuổi phục vụ một hoặc nhiều lần, mỗi lần không quá 02 năm (24 tháng); tổng thời gian kéo dài như sau:

+ Không quá 10 năm đối với giáo sư;

+ Không quá 07 năm đối với phó giáo sư;

+ Không quá 05 năm đối với tiến sĩ, chuyên gia cao cấp.

**Trường hợp đơn vị công an có nhu cầu, sĩ quan cấp úy, thiếu tá, trung tá và nam sĩ quan là thượng tá nếu có đủ phẩm chất, giỏi về chuyên môn, nghiệp vụ, có sức khỏe tốt và tự nguyện thì có thể được kéo dài tuổi phục vụ theo quy định của Bộ trưởng Bộ Công an, nhưng không quá 60 đối với nam và 55 đối với nữ.

Căn cứ pháp lý:

- Điều 30 Luật Công an nhân dân 2018.

- Điều 14 Nghị định 49/2019/NĐ-CP ngày 06/6/2019.

Quý Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,704

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn