Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Có được sử dụng NLĐ chưa thành niên làm việc vào ban đêm?

22/09/2020 17:00 PM

Bộ luật Lao động hiện hành chỉ cho phép NSDLĐ được sử dụng NLĐ là người chưa thành niên làm việc vào ban đêm trong một số trường hợp nhất định.

NLĐ chưa thành niên

NLĐ chưa thành niên (Ảnh minh hoạ).

Cụ thể, Khoản 2, Khoản 3 Điều 163 Bộ luật Lao động 2012 quy định về sử dụng NLĐ là người chưa thành niên vào ban đêm như sau:

- Đối với người dưới 15 tuổi:

Không được sử dụng NLĐ là người dưới 15 tuổi làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.

- Đối với người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi:

NLĐ là người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm trong một số nghề và công việc theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội (hiện hành chưa có quy định pháp luật cụ thể về các công việc được sử dụng NLĐ chưa thành niên làm việc vào ban đêm).

Lưu ý: từ ngày 01/01/2021 sẽ áp dụng theo Bộ luật Lao động 2019 có quy định tương tự.

NSDLĐ vi phạm quy định nêu trên sẽ bị xử lý hành chính với mức phạt tiền như sau:

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với NSDLĐ có một trong các hành vi sau đây:

- Sử dụng người dưới 15 tuổi làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm;

- Sử dụng người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi làm thêm giờ hoặc làm việc vào ban đêm, trừ một số nghề, công việc được pháp luật cho phép.

Mức phạt tiền nêu trên là mức phạt đối với cá nhân, tổ chức có cùng hành vi vi phạm có mức phạt tiền bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

(Theo Khoản 1 Điều 5, Khoản 2 Điều 28 Nghị định 28/2020/NĐ-CP ngày 01/3/2020).

Thùy Liên

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 423

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn