Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

05 lưu ý khi đặt tên cho con các bậc cha, mẹ cần biết

20/07/2020 16:15 PM

Các bậc cha mẹ khi đặt tên cho con cần lưu ý không đặt tên quá dài, khó sử dụng; không được đặt tên con bằng số, ký tự mà không phải là chữ.

Các lưu ý khi đặt tên cho con

Các lưu ý khi đặt tên cho con (Ảnh: Internet)

Căn cứ quy định tại Nghị định 123/2015/NĐ-CPThông tư 04/2020/TT-BTP thì cha, mẹ tự thỏa thuận họ, chữ đệm, tên của con (nếu cha, mẹ không thỏa thuận được thì sẽ xác định theo tập quán tại địa phương đăng ký khai sinh); trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán như phải đảm bảo họ của con phải theo họ của cha hoặc mẹ.

Tuy nhiên, khi đặt trên cho con, các bậc cha, mẹ cần phải lưu ý 05 vấn đề pháp lý sau đây:

- Thứ nhất, tên của con phải được đặt bằng tiếng Việt hoặc tiếng dân tộc khác của Việt Nam.

- Thứ hai, không đặt tên của con bằng số, bằng một ký tự mà không phải là chữ.

- Thứ ba, đặt tên con không được xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc trái với các nguyên tắc cơ bản của pháp luật dân sự quy định tại Điều 3 Bộ luật dân sự 2015.

- Thứ tư, không đặt tên quá dài, khó sử dụng.

- Thứ năm, đặt tên cho con phải phù hợp với pháp luật và yêu cầu giữ gìn bản sắc dân tộc, tập quán, truyền thống văn hóa tốt đẹp của Việt Nam.

Thanh Lợi

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 7,089

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn