Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Hướng dẫn thanh toán hợp đồng khi điều chỉnh biện pháp thi công

30/03/2020 14:05 PM

Sau khi nhận được câu hỏi của ông Phạm Hoài Linh về việc Công ty ông đề xuất thay đổi biện pháp thi công từ bê tông đổ tại chỗ sang bê tông đổ tại xưởng sau đó lắp ghép với các cấu kiện đã xây dựng sẵn ngoài công trường theo bản vẽ thiết kế, Bộ Xây dựng trả lời như sau.

Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Việc thanh toán hợp đồng xây dựng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký kết, phù hợp với hồ sơ mời thầu, hồ sơ dự thầu và quy định của pháp luật áp dụng cho hợp đồng.

Việc điều chỉnh hợp đồng trọn gói đã được quy định tại khoản 2, Điều 36, Nghị định số 37/2015/NĐ-CP ngày 22/4/2015 của Chính phủ quy định chi tiết về hợp đồng xây dựng.

Việc thay đổi biện pháp thi công được hướng dẫn tại điểm b, khoản 1, Điều 28, Nghị định số 37/2015/NĐ-CP.

Việc điều chỉnh thiết kế được hướng dẫn tại Điều 84, Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 ngày 18/6/2014.

Do nội dung câu hỏi của ông Phạm Hoài Linh chưa nêu rõ việc thay đổi biện pháp thi công có phải điều chỉnh thiết kế hay không nên Bộ Xây dựng chưa đủ cơ sở hướng dẫn cụ thể. Các bên căn cứ các quy định nêu trên, nội dung hợp đồng đã ký kết, hồ sơ mời thầu, hồ sơ dự thầu, thứ tự ưu tiên của hồ sơ hợp đồng, phạm vi công việc hợp đồng đã ký kết để quyết định việc điều chỉnh và thanh toán hợp đồng theo quy định pháp luật, bảo đảm không làm thay đổi giá hợp đồng đã ký kết.

Tuệ Minh

Theo Báo Xây dựng

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 771

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn