Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Đánh bài tiến lên, ai thua phải trả tiền cà phê: Có bị xử phạt?

02/12/2019 11:00 AM

Anh Trương Thanh L*** (Email: Thanhl***@gmail.com) có hỏi: “Ở công ty tôi thời gian nghỉ trưa khá dài, nên nhóm đồng nghiệp bốn người trong phòng thường ăn cơm trưa xong là đi uống cà phê. Nếu chúng tôi đánh bài tiến lên, ai thua phải trả tiền cà phê (người về bét trả 40.000 đồng, người về ba trả 20.000 đồng) thì có bị xử phạt không?”

Tiến lên

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Điểm a Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định: “Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật bị phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng”.

Như vậy, nếu đánh bài tiến lên, ai thua phải trả tiền cà phê được xem là đánh bạc trái phép, được, thua bằng tiền và bị xử phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng.

Đồng thời, nếu người nào đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà tiếp tục vi phạm thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc theo Điều 321 Bộ luật hình sự. Khi đó, sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Hữu Phạm

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 13,728

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn