Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Không gọi nhập ngũ những người bị rối loạn tình dục

05/11/2019 08:27 AM

Theo quy định của pháp luật hiện hành, những người bị lệch lạc về rối loạn tình dục, bao gồm: loạn dâm đồng giới, súc vật, trẻ em, phô trương, lãnh đạm, rối loạn tình dục khác sẽ không được gọi nhập ngũ.

Cụ thể, tại Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ quy định không gọi nhập ngũ những người có sức khỏe loại 4, 5, 6.

Tại tiểu mục 62, mục 4, phần II, phụ lục 1 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự quy định rõ người nào bị lệch lạc về rối loạn tình dục: Loạn dâm đồng giới, súc vật, trẻ em, phô trương, lãnh đạm, rối loạn tình dục khác thuộc sức khỏe loại 4; nên không được gọi nhập ngũ.

Ngoài ra, còn quy định nam có chiều cao dưới 1m57, cân nặng dưới 43kg, vòng ngực dưới 75cm; nữ có chiều cao dưới 1m50, cân nặng dưới 42kg thì không đủ điều kiện để được gọi nhập ngũ.

Hữu Phạm

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,632

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn