Điều kiện để giáo viên được tăng lương trước thời hạn

16/09/2019 09:00 AM

Thầy Nguyễn Hữu Đông (Thanh Hóa) có hỏi: “Giáo viên dạy tại trường cấp 2 công lập thì phải làm sao để được tăng lương trước thời hạn? Trân trọng cảm ơn!”.

Toàn văn Bảng lương giáo viên, giảng viên áp dụng từ 01/7/2019

giáo viên

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Việc nâng bậc lương trước thời hạn (khi nâng bậc lương thì tiền lương sẽ tăng theo, nên nhiều người thường gọi là tăng lương trước thời hạn) đối với giáo viên nói riêng và viên chức nói chung được thực hiện theo Điều 3 của Thông tư 08/2013/TT-BNV.

Theo đó, điều kiện và chế độ được hưởng là giáo viên phải được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên; không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức và lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ đã được cấp có thẩm quyền quyết định công nhận bằng văn bản, nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và tính đến ngày 31 tháng 12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên thì được xét nâng một bậc lương trước thời hạn tối đa là 12 tháng so với thời gian quy định.

Đồng thời, tại Khoản 1 Điều 3 của Thông tư 08/2013 còn quy định cụ thể về:

- Tỷ lệ nâng bậc lương trước thời hạn;

- Cách tính số người thuộc tỷ lệ được nâng bậc lương trước thời hạn;

- Số lần được nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ;

- Xác định thành tích để xét nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc;

- Tiêu chuẩn xét nâng bậc lương trước thời hạn.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 33,108

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn