Chỉ người khác cách để có con trai: Bị phạt đến 2 triệu đồng

12/09/2019 14:35 PM

Hiện nay, nhiều người vẫn còn tư tưởng lạc hậu trọng nam khinh nữ, nên tìm mọi cách để có được con trai; những người này nhờ đến bác sĩ, người khác chỉ cho mình cách để có được con trai.

mang thai

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Theo quy định hiện hành, việc chỉ cho người khác cách để có con trai (ví dụ: cần ăn gì, nên làm gì, uống thứ gì…) là vi phạm pháp luật.

Cụ thể, Khoản 1 Điều 81 Nghị định 176/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế đã quy định phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

- Tuyên truyền, phổ biến phương pháp để có được giới tính thai nhi theo ý muốn;

- Tư vấn phương pháp để có được giới tính thai nhi theo ý muốn.

Như vậy, nếu ai đó chỉ co người khác cách để có con trai sẽ bị phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng.

Hi vọng, qua những thông tin nên trên mọi người cần chấp hành đúng quy định của pháp luật nhằm tránh bị xử phạt (thiệt hại về tài chính cho bản thân và gia đình).

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 849

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn