Phạt đến 01 triệu đồng với người đi xe máy không nhường đường cho xe ưu tiên

09/09/2019 10:27 AM

Chị Mỹ An (Quận Tân Phú, TP.HCM) thắc mắc: "Tôi đi trên đường thì phía sau có xe cấp cứu đang hú còi, tôi và nhiều người nhanh chóng tấp vào lề để nhường đường. Tuy nhiên, vẫn có một số người đi xe máy vô tư không nhường đường cho xe cấp cứu. Xin hỏi hành vi này có bị xử phạt gì không?"

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Theo điểm c khoản 1 Điều 22 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

"Điều 22. Quyền ưu tiên của một số loại xe

1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

...

c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;"

Như vậy, xe cứu thương là xe ưu tiên. Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.

Về mức xử phạt hành vi không nhường đường cho xe ưu tiên, đối với người điều khiển xe máy, điểm đ khoản 5 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 500 nghìn đồng đến 01 triệu đồng đối với người điều khiển xe không nhường đường hoặc gây cản trở xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Ngoài ra, theo điểm b khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người điều khiển xe máy không nhường đường cho xe ưu tiên còn có thể bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Châu Thanh

Chia sẻ bài viết lên facebook 504

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn