Tiền lương của công chức cao hơn lương tối thiểu vùng III

05/09/2019 09:24 AM

Nhiều người cho rằng lương cơ sở của cán bộ, công chức chỉ có 1.490.000 đồng/tháng, mức lương này thấp hơn rất nhiều so với lương tối thiểu vùng (từ 2.920.000 đồng/tháng đến 4.180.000 đồng/tháng). Tuy nhiên, sự so sánh này là khập khiễng và không đúng bản chất vấn đề.

tiền lương

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Sau đây, tôi sẽ phân tích rõ để mọi người sáng tỏ về vấn đề này.

Giả định Nguyễn Văn A tốt nghiệp đại học ra trường và làm công chức nhà nước thì mức lương của Nguyễn Văn A sẽ là 1.490.000 x 2,34 = 3.486.600 đồng/tháng (chưa kể tiền phụ cấp ngoài lương).

Tuy nhiên, nếu Nguyễn Văn A làm việc cho doanh nghiệp tư nhân tại Vùng III và với bằng đại học của mình thì mức lương tối thiểu của Nguyễn Văn A sẽ là 3.250.000 x 1,07 = 3.477.500 đồng/tháng.

Như vậy, lương của công chức nhà nước hiện nay đã cao hơn mức lương tối thiểu vùng III.

Nội dung nêu trên được căn cứ vào Điều 3, Điều 5 Nghị định 157/2018/NĐ-CP quy định về mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động; Điều 3 Nghị định 38/2019/NĐ-CP quy định về mức lương cơ sở đối với cán bộ công chức, viên chức và lực lượng vũ trang.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 2,227

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn