Nhận hối lộ bao nhiêu tiền thì bị tử hình?

03/09/2019 13:55 PM

“Vừa rồi báo đài có nói nhiều trường hợp quan chức nhận hối lộ đến vài triệu USD, vậy mức án dành cho những người đó là như thế nào? Nhận hối lộ bao nhiêu tiền thì bị tử hình. Trân trọng cảm ơn!” – Đây là thắc mắc của anh Nguyễn Huy Toàn (Email: huytoan***@gmail.com).

nhận hối lộ

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Căn cứ vào Khoản 4 Điều 354 Bộ luật hình sự 2015 Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

- Của hối lộ là tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên;

- Gây thiệt hại về tài sản 5.000.000.000 đồng trở lên.

Như vậy, trường hợp nhận hối lộ đến mức vài triệu USD thì khả năng cao sẽ nhận án tử hình.

Tuy nhiên, tại Điểm c Khoản 3 Điều 40 Bộ luật hình sự 2015 quy định người bị kết án tử hình về tội tham ô tài sản, tội nhận hối lộ mà sau khi bị kết án đã chủ động nộp lại ít nhất ba phần tư tài sản tham ô, nhận hối lộ và hợp tác tích cực với cơ quan chức năng trong việc phát hiện, điều tra, xử lý tội phạm hoặc lập công lớn thì không bị thi hành án tử hình mà chuyển sang hình phạt tù chung thân.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 3,206

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn