NLĐ bị bệnh: Xin Công ty nghỉ phép hay nghỉ hưởng BHXH sẽ tốt hơn?

21/08/2019 15:14 PM

Chị Lê Thị Tường Vy (Email: Tuongvy***@gmail.com) có hỏi: “Nếu người lao động (NLĐ) bị bệnh thì xin Công ty nghỉ phép và được hưởng 100% lương hay làm thủ tục hưởng chế độ ốm đau hưởng 75% tiền lương đóng bảo hiểm xã hội sẽ tốt hơn? Tôi cảm ơn!”

nghỉ ốm đau

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Nếu NLĐ bị bệnh thì nên tới cơ sở khám chữa bệnh bảo hiểm y tế để khám chữa bệnh, đồng thời NLĐ xin giấy xác nhận nghỉ ốm đau để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định (Theo Khoản 1 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2014 là 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng đó).

Như vậy, NLĐ được hưởng tiền lương theo chế độ bảo hiểm xã hội mà giữ nguyên ngày phép năm, ngày phép này NLĐ dự phòng để nghỉ trong trường hợp bận việc riêng, đi du lịch… khi đó nghỉ phép vẫn được hưởng nguyên lương.

Lưu ý: NLĐ đừng vì cái lợi trước mắt là nghỉ phép được hưởng tiền lương nhiều hơn nghỉ theo chế độ ốm đau mà lạm dụng ngày nghỉ phép dẫn đến trong tương lai hết ngày nghỉ phép thì khi đó xin nghỉ sẽ không được hưởng lương.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 4,047

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn