Giáo viên không được bắt buộc trẻ viết bằng tay phải

13/08/2019 08:53 AM

Thực tế, không ít trường hợp giáo viên bắt trẻ viết bài bằng tay phải (không được viết bằng tay trái), nếu trẻ không làm theo sẽ bị đánh vào tay,… và nhắc nhở phụ huynh về vấn đề này.

Viết tay trái

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Tuy nhiên, pháp luật hiện hành không có quy định về việc trẻ viết bài bằng tay phải hay tay trái; bởi vậy, giáo viên, phụ huynh nên để trẻ viết theo tay thuận của mình thì trẻ sẽ phát huy tốt hơn khả năng của bản thân.

Đồng thời, tại Khoản 3 Điều 6 Luật trẻ em 2016 nghiêm cấm việc sử dụng bạo lực với trẻ em, nên hành vi giáo viên đánh trẻ vì trẻ viết bài bằng tay trái là vi phạm pháp luật, giáo viên cần thay đổi cách nhìn nhận về vấn đề này.

Lưu ý: Dù vì lý do gì thì giáo viên cũng không được đánh trẻ, hành vi đánh trẻ sẽ làm ảnh hưởng đến tâm lý, sức khỏe của trẻ cũng như giáo viên có nguy cơ bị xử phạt hành chính về hành vi đánh trẻ, thậm chí có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 5,984

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn