Không cho con dâu về nhà cha mẹ đẻ sẽ bị xử phạt

26/07/2019 14:02 PM

Vợ chồng cãi nhau, giận nhau là chuyện bình thường; trong lúc tức giận thì người vợ thường về nhà cha mẹ đẻ để ở. Tuy nhiên, cha mẹ chồng lại cấm cản, không cho con dâu về nhà cha mẹ ruột của mình.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Hành vi nêu trên của cha mẹ chồng là vi phạm pháp luật và sẽ chịu chế tài trước pháp luật. Cụ thể như sau:

Theo quy định tại Điều 19 Luật hôn nhân gia đình 2014, thì vợ chồng có nghĩa vụ sống chung với nhau, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác hoặc do yêu cầu của nghề nghiệp, công tác, học tập, tham gia các hoạt động chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội và lý do chính đáng khác.

Song vợ chồng vẫn có quyền tự do cá nhân của mình, được quyền về nhà cha mẹ đẻ để ở. Việc cấm con dâu về nhà cha mẹ đẻ ở đã vi phạm Điều 52 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội và có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

Điều 52. Hành vi cô lập, xua đuổi hoặc gây áp lực thường xuyên về tâm lý

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Cấm thành viên gia đình ra khỏi nhà, ngăn cản thành viên gia đình gặp gỡ người thân, bạn bè hoặc có các mối quan hệ xã hội hợp pháp, lành mạnh nhằm mục đích cô lập, gây áp lực thường xuyên về tâm lý đối với thành viên đó.

Hân Nguyễn

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,565

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn