Cưỡng hôn sẽ bị phạt đến 03 năm tù giam

21/06/2019 15:12 PM

Anh Nguyễn Văn Cương (Email: Vancuong***@gmail.com) có hỏi: “Nếu người nào đó có hành vi cưỡng hôn thì sẽ gánh lấy chế tài gì? Tôi cảm ơn”

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Cưỡng hôn là một từ Việt gốc Hán, trong đó, “cưỡng” có nghĩa là “ép buộc, bức bách” (như trong cưỡng bức, cưỡng chế, cưỡng đoạt); “hôn” nghĩa là “cưới, lễ cưới” (như trong hôn nhân, kết hôn, tảo hôn).

Như vậy, cưỡng hôn có nghĩa là ép buộc người nào đó kết hôn trái với ý muốn của họ.

Tại Điều 181 Bộ luật Hình sự 2015 đã quy định cụ thể về vấn đề này: “Người nào cưỡng ép người khác kết hôn trái với sự tự nguyện của họ, cản trở người khác kết hôn hoặc duy trì quan hệ hôn nhân tự nguyện, tiến bộ hoặc cưỡng ép hoặc cản trở người khác ly hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải hoặc bằng thủ đoạn khác, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 03 năm”.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,655

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn