Được nộp phạt cho CSGT để tiết kiệm thời gian nếu mắc các lỗi sau

16/04/2019 16:02 PM

Anh Vũ Huy Tuấn (Email: Tuanhuyvu***@gmail.com) thắc mắc: “Nếu tôi tham gia giao thông không may mắc lỗi và bị cảnh sát giao thông (CSGT) bắt gặp thì tôi có thể nộp phạt cho CSGT mà không phải ra kho bạc nộp phạt không? Thật sự tôi rất ngại phải ra kho bạc nộp phạt vì phải xin nghỉ phép, vừa tốn tiền nộp phạt vừa tốn thời gian…”.

Cảnh sát giao thông

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Căn cứ vào Điều 56 của Luật xử phạt vi phạm hành chính 2012, Điều 15 Thông tư 01/2016/TT-BCA), Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì CSGT sẽ xử phạt vi phạm không lập biên bản (CSGT ra quyết định xử phạt tại chỗ, người vi phạm nộp tiền trực tiếp cho CSGT) được áp dụng trong các trường hợp: Xử phạt cảnh cáo (không phải nộp tiền và không lập biên bản); hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức (nộp tiền phạt tại chỗ).

>> Danh sách chi tiết 57 lỗi vi phạm mà người tham gia giao thông đường bộ mắc phải được nộp phạt trực tiếp cho CSGT

Lưu ý: Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

Như vậy, trường hợp người tham gia giao thông nếu mắc phải các lỗi nêu trên được quyền nộp phạt trực tiếp cho CSGT (không cần phải nộp phạt tại kho bạc).

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 69,890

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn