Phạt 2.5 triệu đồng nếu để dao trong cốp xe nhằm phòng thân khi đi đường

14/03/2019 10:06 AM

Anh Nguyễn An Ninh (Bình Chánh, TP.Hồ Chí Minh) có hỏi: “Tôi có được quyền để dao trong cốp xe máy để dự phòng khi không may gặp cướp thì tôi có thể lấy dao ra tự vệ được không?”.

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Tại Điểm a Khoản 3 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình có quy định “Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tàng trữ, cất giấu trong người, đồ vật, phương tiện giao thông các loại dao, búa, các loại công cụ, phương tiện khác thường dùng trong lao động, sinh hoạt hàng ngày nhằm mục đích gây rối trật tự công cộng, cố ý gây thương tích cho người khác.

Đồng thời căn cứ vào Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì trường hợp để dao trong cốp xe máy như trên sẽ bị xử phạt 2.500.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức phạt giảm xuống nhưng tối thiểu là 2.000.000 đồng, nếu có tình tiết tăng nặng thì mức phạt tăng lên nhưng tối đa là 3.000.000 đồng.

Hữu Phạm

8,067

Bình luận
5 lời bình
  • Để dao búa trong cốp xe hoặc trong người

    Vậy cho tôi hỏi trường hợp địa bàn xung quanh gần tôi sống vắng vẻ, trộm cướp còn ở đó và trụ sở an ninh ở xa thì trường hợp không đem theo phòng thân thì phải làm sao để tự vệ, an toàn ạ, trong khi đem theo với mục đích lhongf thân thì lại bị xử phạt. Xin cảm ơn

    (Cười) - 14/03/2019  Trả lời

  • Hỏi

    Thư viện pl ơi, nếu để dao như vậy không nhằm mục đích gây thương tích cho người khác, không gây rối trật tự công cộng thì có bị sao không?

    (Trần Huy Hùng) - 15/03/2019  Trả lời

  • Hỏi

    Vậy chứ nếu đi siêu thị mua dao để trong cốp xe mà bị phát hiện có tính không ạ?

    (Trần Bá Nam) - 19/03/2019  Trả lời

  • Hỏi

    Báo ơi cho mình hỏi nếu không mang đồ phòng thân. Lỡ như cô bán gà pháp luật hồi sinh cái mạng e lại được không ạ

    (Nguyễn nhi quỳnh) - 20/03/2019  Trả lời

  • Ráng chịu chút đi em

    Tuy không hồi sinh được cái mạng nhưng em hoàn toàn không bị tội vi phạm pháp luật nhé. Ráng đi em!

    (Phong Quang) - 21/03/2019  Trả lời

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn