Thời gian đi nghĩa vụ quân sự có tính đóng BHXH?

31/01/2019 14:12 PM

Anh của bà Nguyễn Thị Thu Chinh (Quảng Ngãi) làm việc tại Điện lực địa phương từ tháng 9/1997, ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Tháng 3/1999 anh của bà đi nghĩa vụ quân sự, tháng 1/2001 được ra quân và tiếp tục công tác tại Công ty Điện lực theo đúng phân công trên giấy xuất ngũ cho đến nay.

Theo Quyết định số 113/QĐ ngày 30/1/2001 của Trung đoàn trưởng Trung đoàn 48 Sư đoàn 320 Quân đoàn 3 về việc cho quân nhân xuất ngũ, anh trai của bà Chinh không được nhận trợ cấp xuất ngũ, trợ cấp học nghề. Bà Chinh hỏi, thời gian anh trai của bà đi bộ đội có được cộng dồn vào thời gian đóng BHXH không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo nội dung câu hỏi, anh trai của bà Chinh làm việc tại Điện lực địa phương từ tháng 9/1997 đến tháng 2/1999, từ tháng 3/1999 đến tháng 1/2001 đi nghĩa vụ quân sự, từ tháng 2/2001 xuất ngũ về Công ty điện lực cho đến nay.

Căn cứ Khoản 2, Điều 3 Điều lệ BHXH đối với sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và công an nhân dân ban hành kèm theo Nghị định số 45-CP ngày 15/7/1995 của Chính phủ và Khoản 2, Mục A Thông tư liên tịch số 29/LB-TT ngày 2/11/1995 của liên Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Nội vụ và Bộ Quốc phòng hướng dẫn một số điều để thực hiện Điều lệ BHXH đối với quân nhân, công an nhân dân ban hành kèm theo Nghị định số 45-CP thì anh trai bà Chinh là đối tượng áp dụng 2 chế độ BHXH (trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và tử tuất), thuộc diện hưởng sinh hoạt phí, bản thân không phải đóng BHXH.

Vì vậy, thời gian đi nghĩa vụ quân sự nói trên của anh trai bà Chinh không được cộng nối với thời gian công tác sau này để tính hưởng BHXH.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

756

Bình luận
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn