Không dùng quỹ lương của người lao động để trả cho lãnh đạo

19/01/2019 11:34 AM

Công ty không được sử dụng quỹ tiền lương của người lao động để trả cho thành viên Hội đồng thành viên, Kiểm soát viên, Tổng giám đốc hoặc Giám đốc, Phó Tổng giám đốc hoặc Phó giám đốc, Kế toán trưởng và không được sử dụng quỹ tiền lương của người lao động vào mục đích khác.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Viện Dầu khí Việt Nam (Hà Nội) đề nghị giải đáp, Viện có Kế toán trưởng được giao kiêm nhiệm Trưởng ban, vậy có thể sử dụng quỹ tiền lương của người lao động để trả lương cho công việc mà Kế toán trưởng kiêm nhiệm không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội có ý kiến như sau:

Theo quy định tại Điều 1 và Khoản 3, Điều 15 Thông tư số 26/2016/TT- BLĐTBXH ngày 1/9/2016 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội hướng dẫn quản lý lao động, tiền lương và tiền thưởng đối với người lao động làm việc trong công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ thì phạm vi điều chỉnh của Thông tư là người lao động làm việc theo hợp đồng lao động; công ty không được sử dụng quỹ tiền lương của người lao động để trả cho thành viên Hội đồng thành viên, Kiểm soát viên, Tổng giám đốc hoặc Giám đốc, Phó Tổng giám đốc hoặc Phó giám đốc, Kế toán trưởng và không được sử dụng quỹ tiền lương của người lao động vào mục đích khác.

Căn cứ quy định trên thì trường hợp Kế toán trưởng Viện Dầu khí Việt Nam đã hưởng lương theo chức danh Kế toán trưởng từ quỹ lương của người quản lý Viện Dầu khí Việt Nam thì không được hưởng thêm tiền lương từ quỹ lương của người lao động.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,501

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn