Gói thầu xác định giá đất là dịch vụ tư vấn hay phi tư vấn?

11/01/2019 15:51 PM

Ông Huỳnh Duy Tân (Kiên Giang) hỏi: Căn cứ Khoản 8, Khoản 9, Điều 4 Luật Đấu thầu, công tác xác định giá đất cụ thể hàng năm do cơ quan quản lý đất đai cấp tỉnh có trách nhiệm giúp UBND cấp tỉnh thực hiện thuộc loại hình dịch vụ tư vấn hay phi tư vấn?

Trường hợp dịch vụ thẩm định giá thuộc loại hình dịch vụ phi tư vấn theo quy định tại Điểm h, Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 58/2016/TT-BTC ngày 29/3/2016 thì thực hiện theo quy định tại Điều 15, Điều 16, Điều 17, Điều 18 và Điều 19 Thông tư số 58/2016/TT-BTC có được không?

Nếu không, thì công tác xác định giá đất cụ thể hàng năm thực hiện theo quy định tại Điều 54, Điều 55 và Điều 56 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 của Chính phủ có được không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 8, Khoản 9, Điều 4 Luật Đấu thầu quy định dịch vụ tư vấn là một hoặc một số hoạt động bao gồm:

- Lập, đánh giá báo cáo quy hoạch, tổng sơ đồ phát triển, kiến trúc;

- Khảo sát, lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, báo cáo nghiên cứu khả thi, báo cáo đánh giá tác động môi trường;

- Khảo sát, lập thiết kế, dự toán;

- Lập hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu;

- Đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất;

- Thẩm tra, thẩm định;

- Giám sát;

- Quản lý dự án;

- Thu xếp tài chính;

- Kiểm toán;

- Đào tạo, chuyển giao công nghệ

- Các dịch vụ tư vấn khác.

Dịch vụ phi tư vấn là một hoặc một số hoạt động bao gồm: Logistics, bảo hiểm, quảng cáo, lắp đặt không thuộc quy định tại Khoản 45 Điều này, nghiệm thu chạy thử, tổ chức đào tạo, bảo trì, bảo dưỡng, vẽ bản đồ và hoạt động khác không phải là dịch vụ tư vấn quy định tại Khoản 8 Điều này.

Đối với vấn đề của ông Tân, gói thầu thẩm định giá, xác định giá đất là gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn theo quy định nêu trên.

Trường hợp gói thầu thẩm định giá sử dụng nguồn vốn chi thường xuyên thì việc lựa chọn nhà thầu thực hiện theo quy định tại Thông tư số 58/2016/TT-BTC ngày 29/3/2018 của Bộ Tài chính.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

373

Bình luận
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn