Thanh toán trợ cấp ốm đau theo số ngày thực nghỉ

19/12/2018 17:06 PM

Điều kiện hưởng chế độ ốm đau với người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Ông Ngô Thái Khởi (tỉnh Bình Thuận) đi khám bệnh và được bác sĩ cho nghỉ 5 ngày từ 1/10/2018 đến 5/10/2018 trên giấy chứng nhận nghỉ hưởng BHXH, tuy nhiên từ ngày 1/10/2018 đến ngày 3/10/2018 ông vẫn đi làm và được trả lương. Ngày 4/10/2018 và ngày 5/10/2018 ông Khởi lại ốm không đi làm được nên nghỉ tại nhà.

Ông Khởi hỏi, ông có được thanh toán BHXH ngày 4/10/2018 và ngày 5/10/2018 không? Ông có được đóng BHXH đầy đủ không?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 25 Luật BHXH năm 2014, điều kiện hưởng chế độ ốm đau với người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Đối chiếu quy định trên, trường hợp của ông được bác sĩ chỉ định cho nghỉ việc 5 ngày (từ mồng 1 đến mồng 5/10/2018) để điều trị ngoại trú (giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH) nhưng thực tế ông chỉ nghỉ việc 2 ngày (ngày mồng 4 và ngày mồng 5/10/2018) để điều trị bệnh, do đó ông được thanh toán trợ cấp ốm đau theo số ngày thực nghỉ là 2 ngày.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,975

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn