Có được lập phụ lục hợp đồng để thay đổi model hàng hóa?

22/11/2018 09:34 AM

Trong nội dung hồ sơ dự thầu cũng như hợp đồng đã ký với chủ đầu tư, Công ty cổ phần Vân Đồn Đ&T (Quảng Ninh) sẽ cung cấp các sản phẩm model A, sản xuất từ năm 2017 trở lại đây. Tuy nhiên, khi đặt hàng, Công ty mới biết sản phẩm model A đã ngừng sản xuất từ ngày 24/7/2018.

Model A+ là thế hệ sau của model A với nhiều tính năng ưu việt hơn và vẫn đáp ứng đủ yêu cầu kỹ thuật của model A. Hãng sản xuất đã có văn bản thông báo xác nhận về việc này. Thêm vào đó, số lượng hàng tồn của model A từ 2017 trở về trước cũng không đủ để thực hiện gói thầu. Chính vì thế, Công ty không thể cung cấp hàng hóa theo đúng như hợp đồng đã ký.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty cổ phần Vân Đồn Đ&T hỏi, việc Công ty đề xuất với chủ đầu tư kiểm tra, xác nhận lại thông tin nêu trên, từ đó có căn cứ ký kết phụ lục hợp đồng về việc thay đổi model sản phẩm có trái với quy định của pháp luật không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Khoản 32, Điều 4 và Khoản 3, Điều 65 Luật Đấu thầu quy định hợp đồng là văn bản thỏa thuận giữa chủ đầu tư với nhà thầu được lựa chọn trong thực hiện gói thầu thuộc dự án. Hợp đồng được ký kết giữa các bên phải phù hợp với nội dung trong hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất, kết quả thương thảo hợp đồng, quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu.

Theo nội dung trong văn bản hỏi, sau khi ký hợp đồng, nhà thầu có văn bản đề nghị thay đổi model A của hàng hóa thành model A+ trong hợp đồng đã ký với lý do hãng sản xuất không còn sản xuất loại hàng hóa này. Trong trường hợp này, chủ đầu tư phải xác minh xem sự việc có đúng như giải trình của nhà thầu hay không, việc dừng sản xuất model A của hãng xảy ra trước hay sau thời điểm đóng thầu.

Trường hợp hãng sản xuất dừng sản xuất model A xảy ra sau thời điểm đóng thầu, là sự việc khách quan thì chủ đầu tư tiến hành xem xét lại chất lượng, tính năng công nghệ, thông số kỹ thuật, tính tương thích... của model A+ mà nhà thầu đề xuất thay thế có đáp ứng yêu cầu của hồ sơ mời thầu, có tương đương hoặc tốt hơn so với model A và có ảnh hưởng đến kết quả lựa chọn nhà thầu đã được phê duyệt trước đó hay không để có cơ sở điều chỉnh hợp đồng, tránh gây thất thoát ngân sách của Nhà nước.

Trường hợp thực tế hãng sản xuất dừng sản xuất model A trước thời điểm đóng thầu hoặc hiện tại vẫn sản xuất loại model A thì việc nhà thầu đề nghị thay đổi model hàng hóa mà nhà thầu đã đề xuất trong hồ sơ dự thầu là không phù hợp và nhà thầu phải có trách nhiệm thực hiện theo đúng hợp đồng đã ký kết.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,002

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn