Quy định về lập văn phòng đại diện của DN ở nước ngoài

21/11/2018 08:53 AM

Bà Vũ Tuyết Hạnh (Hà Nội) hỏi: Nghị định 48/1999/NĐ-CP quy định văn phòng đại diện, chi nhánh của thương nhân và của doanh nghiệp du lịch Việt Nam ở trong nước, ở nước ngoài có còn hiệu lực không? Nếu đã hết hiệu lực thì văn bản nào thay thế?

Hiện tại, để thành lập văn phòng đại diện ở nước ngoài, doanh nghiệp Việt Nam có phải nộp hồ sơ đăng ký tại Sở Công Thương nơi đặt trụ sở chính theo quy định tại Điều 7 Nghị định 48/1999/NĐ-CP hay không?

Về vấn đề này, Bộ Công Thương có ý kiến như sau:

Nghị định số 48/1999/NĐ-CP ngày 8/7/1999 của Chính phủ quy định văn phòng đại diện, chi nhánh của thương nhân và của doanh nghiệp du lịch Việt Nam ở trong nước, ở nước ngoài đã hết hiệu lực.

Hiện nay, theo chức năng quản lý của Bộ Công Thương, văn phòng đại diện, chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam được quy định tại Nghị định số 07/2016/NĐ-CP ngày 25/1/2016 của Chính phủ.

Về hồ sơ thành lập văn phòng đại diện ở nước ngoài của doanh nghiệp Việt Nam, đề nghị bà xem xét lĩnh vực ngành nghề đăng ký và gửi yêu cầu đến các cơ quan quản lý chuyên ngành để có thông tin cụ thể.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Chia sẻ bài viết lên facebook 709

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn