Công ty phải trả tiền cho NLĐ chưa nghỉ hết ngày nghỉ năm 2018

16/11/2018 15:26 PM

Chị Đào Cẩm Nhung (Email: Camnhungdao***@gmail.com) thắc mắc: “Trong năm 2018, tôi có 12 ngày nghỉ hằng năm, nhưng đến giờ tôi chưa nghỉ ngày nào, nếu hết năm nay tôi không nghỉ ngày nào thì Công ty có phải trả tiền cho tôi hay tôi được dồn số ngày nghỉ này sang năm 2019? Trân trọng cảm ơn!”.

>> Nghị định về lương tối thiểu vùng 2019: Có những điểm mới gì?

>> Đã có bảng lương cán bộ, công chức từ ngày 01/7/2019

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

- Khoản 3, Điều 111 Bộ luật Lao động 2012 quy định: “Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần”.

Như vậy, việc ngày nghỉ hằng năm trong năm 2018 của chị Nhung có được dồn qua năm 2019 hay không là phụ thuộc vào sự thỏa thuận giữa chị với Công ty.

- Nếu chị Nhung và Công ty không có thỏa thuận nào khác thì Công ty có trách nhiệm thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ trong năm 2018 cho chị theo Điều 114 Bộ luật Lao động 2012.

Cụ thể, khoản 3 và khoản 4 Điều 26 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm được thực hiện như sau:

+ Đối với người lao động đã làm việc từ đủ 06 tháng trở lên là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc, bị mất việc làm. Đối với người lao động chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm vì các lý do khác là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người sử dụng lao động tính trả bằng tiền những ngày chưa nghỉ hằng năm;

+ Đối với người lao động có thời gian làm việc dưới 06 tháng là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của toàn bộ thời gian làm việc.

Tiền lương tính trả cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm là tiền lương nêu trên chia cho số ngày làm việc bình thường theo quy định của người sử dụng lao động của tháng trước liền kề trước thời điểm người sử dụng lao động tính trả, nhân với số ngày chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 14,589

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn