CSGT cấp huyện không được tự ý ra quốc lộ xử phạt vi phạm giao thông

21/09/2018 10:31 AM

Anh Lê Trần Thanh Tú (Email: Letranthanhtu***@gmail.com) thắc mắc: “Tôi nghe người ta nói Cảnh sát giao thông (CSGT) ở huyện thì không được xử phạt người vi phạm giao thông ở Quốc lộ. Vậy có đúng hay không?”.

Cảnh sát giao thông chỉ được dừng xe trong các trường hợp sau

 

Cảnh sát giao thông

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Đoạn 2 Điểm b Khoản 2 và Khoản 3 Điều 17 Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của Cảnh sát giao thông do Bộ trưởng Bộ Công An ban hành quy định như sau:

Điều 17. Công an cấp tỉnh

...

2. Phòng Cảnh sát giao thông

...

b)...

Căn cứ tình hình thực tế công tác bảo đảm trật tự, an toàn giao thông trên đoạn quốc lộ đi qua địa giới hành chính quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thị trấn thuộc huyện, Phòng Cảnh sát giao thông tham mưu Giám đốc Công an cấp tỉnh có kế hoạch bố trí lực lượng của Phòng Cảnh sát giao thông chủ trì, phối hợp với Cảnh sát giao thông Công an cấp huyện tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính về trật tự, an toàn giao thông theo quy định của pháp luật;

3. Công an cấp huyện

a) Bố trí lực lượng, tổ chức hoạt động tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính về trật tự, an toàn giao thông trên các tuyến đường huyện, đường xã, đường chuyên dùng trong phạm vi địa giới hành chính; đường tỉnh, đường đô thị theo quyết định phân công, phân cấp của Giám đốc Công an cấp tỉnh;

b) Phối hợp với Phòng Cảnh sát giao thông tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính về trật tự, an toàn giao thông trên đoạn quốc lộ đi qua địa giới hành chính quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thị trấn thuộc huyện theo kế hoạch của Giám đốc Công an cấp tỉnh.

Như vậy, CSGT cấp huyện không được tự ý tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính về trật tự, an toàn giao thông trên đoạn quốc lộ. CSGT cấp huyện chỉ được phép tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính về trật tự, an toàn giao thông trên đoạn quốc lộ khi phối hợp với Phòng Cảnh sát giao thông.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 10,372

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn