Chửi con, so sánh với “con nhà người ta”: Bị phạt đến 1 triệu đồng

20/09/2018 14:40 PM

Em Nguyễn Hoàng Nhật L (sinh năm 2000) thắc mắc: “Dù đã cố gắng hết sức mình, nhưng vì năng lực có hạn nên em không thể đỗ đại học trong kỳ thi vừa rồi, em rất buồn, nhưng càng buồn hơn khi suốt ngày bị mẹ chửi học tệ, có ăn với học thôi mà cũng vậy, rồi so sánh với “con nhà người ta”… Giờ em không biết phải làm sao. Mong anh, chị tư vấn giúp em”.

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được chia sẻ như sau:

Trước tiên, em cần vơi đi nỗi buồn để giữ gìn sức khỏe, lo cho việc học (có thể sang năm thi lại hoặc chọn học cao đẳng, trung cấp… Bởi đại học không phải là con đường duy nhất để thành công).

Về mặt quy định của pháp luật, nếu mẹ cứ liên tục chửi em như vậy sẽ bị xử phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo Khoản 1 Điều 51 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Điều 51. Hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm của thành viên gia đình

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi lăng mạ, chì chiết, xúc phạm danh dự, nhân phẩm thành viên gia đình.

Theo quan điểm của tôi, em nên trao đổi với mẹ, cha và thành viên khác trong gia đình để mẹ em hiểu em hơn và không tái diễn hành vi nêu trên. Trong trường hợp cần thiết em có thể liên hệ với các đoàn thể tại địa phương để nhờ họ giúp đỡ.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 5,141

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn