Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Khi nào người lao động đề nghị Công ty tăng lương là tốt nhất?

22/06/2018 09:59 AM

Chị Nguyễn Hải An (Email: Haian***@yahoo.com) hỏi: “Tôi đã ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn kể từ ngày 01/7/2017, và từ đó đến nay Công ty chưa tăng lương cho tôi. Vậy bây giờ tôi có nên đề nghị Công ty tăng lương hay không? Khi nào là tốt nhất để tôi đề nghị Công ty tăng lương? Trân trọng cảm ơn!”

Đơn đề nghị tăng lương năm 2018: Buộc sếp phải ký!

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

- Theo Khoản 2 Điều 90 Bộ luật Lao động 2012 thì tiền lương trả cho người lao động căn cứ vào năng suất lao động và chất lượng công việc. Như vậy, khi nào người lao động nhận thấy tiền lương của mình không đánh giá đúng năng suất lao động và chất lượng công việc của mình (tiền lương thấp hơn mức đáng lẽ ra người lao động phải hưởng) thì có thể đề nghị Công ty tăng lương.

Lưu ý: Việc này sẽ phụ thuộc vào tình hình làm việc của người lao động, tình hình thực tế hoạt động tại Công ty… Nên thời điểm nào là phù hợp để đề nghị Công ty tăng lương phụ thuộc vào sự nhận định của người lao động.

- Căn cứ vào nội dung nâng bậc lương, nâng lương tại hợp đồng lao động (Điểm e Khoản 1 Điều 23 Bộ luật Lao động 2012); quy định về việc nâng lương tại nội dung thương lượng tập thể (Điều 70 Bộ luật Lao động 2012); nội dung về nâng bậc lương, nâng lương tại Quy định của Công ty (Điều 102 Bộ luật Lao động 2012) thuộc trường hợp được tăng lương mà Công ty chưa tăng lương thì người lao động được quyền đề nghị Công ty tăng lương cho mình để đúng với quy định của pháp luật.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 29,391

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn