World Cup 2018: Lưu ý những điều sau để tránh rủi ro pháp lý

18/06/2018 09:55 AM

Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi thắc mắc liên quan đến World Cup 2018 diễn ra tại Nga vào tháng 6 và 7/2018. Nay, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT lưu ý những điều sau để quý thành viên có một mùa World Cup vui vẻ trọn vẹn, tránh được những rủi ro pháp lý.

Nghe nói Chính phủ đã cho phép đặt cược bóng đá, vậy mùa World này người dân đặt cược ở đâu để không vi phạm pháp luật? – Nguyễn Minh Trung (Email: Trungseko***@gmail.com).

Tôi rất thích đội Hàn Quốc (vì vợ tôi là người Hàn Quốc) bởi vậy tôi dự định lập kèo bắt độ 200.000 đồng với đồng nghiệp trong công ty để có động lực xem trận Thụy Điển – Hàn Quốc trong ngày 18/6/2018 thì có vi phạm pháp luật không? – Lê Liên Triều Anh (Email: Trieuanh0608***@gmail.com).

- Dù đã có văn bản cho phép kinh doanh đặt cược các trận đấu tại World Cup 2018; tuy nhiên, hiện tại vẫn chưa có doanh nghiệp nào hoạt động để người chơi có thể tham gia đặt cược. Như vậy, mùa World Cup 2018 vẫn chưa được đặt cược World Cup 2018 tại Việt Nam.

 

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Nếu cá nhân, tổ chức đặt cược tại mùa World Cup 2018 này thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự (tùy vào mức độ vi phạm). Cụ thể như sau:

- Nếu việc cá cược bóng đá ở mức chưa bị truy cứu trách nhiệm hình sự sẽ bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng theo Điểm c Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

...

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

...

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

- Nếu việc cá cược bóng đá vi phạm đến mức phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội danh đánh bạc theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017).

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 6,389

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn